‘Mabucha 17 yabainika}"u'
kuendeshwa kinyemela

Kahama
SALVATORY NTANDU
ODI ya Nyama Tanzania kwa

kushirikiana na maofisa biashara

wa Manispaa ya Kahama, Mkoani

Shinyanga, wamefanya ukaguzi wa
maduka ya nyama 61 ambapo wamebaini
maduka 17 wamiliki wake hawana lesen| za
biashara.

Hayo yalibainisha juzi na Ofisa Usajili wa

Bodi ya Nyama Tanzania, Kakuru Sostenes,

kikao kazi kilichowakutanisha
wamiliki wa maduka na wafanyabiashara wa
nyama wilayani hapa.

Alisema ukaguzi huo umebaini maduka
mengl kutokidhi vigezo wya kutoa huduma
hiyo huku baadhi ya wamiliki wake kutokuwa
na leseni za biashara kutoka idara za
manispaa zinazowatambulisha kisheria,

“Tumebaini wengi wenu hamna leseni
Zza blashara, maduka yana mizani mbowvu,
sehemu za biashara mazingira yake machafu,
matumizi ya magogo kukatia nyama bado

: ,_-wnaendefea na hakuna majokofu ya

kuhifadhia nyarna,” Sostenes, alisema.

Alifafanua kuwa bodi hiyo haitotoa usajili
kwa duka lolote likalobainika kutokidhi vigezo
vya kisheria ikiwemao leseni za biashara na
kuwataka wafanyabiashara hao kuzingatia
takwa hilo muhimu kabla ya kuanza kutoa
huduma ya kuuza nyama na kuepuka
kufungiwa biashara zao,

Kwa upande wake, Ofisa Biashara wa
Manispaa hiyo, Cryirina Kirenga, alisema
baadaya ukaguzi kukamilikawafanyabiashara
hao walilazimika kusitisha biashara hiyo kwa
ajili ya kulipia gharama za usajili ili waweze
kupata viball vitakavwyowaruhusu kutoa
huduma hiyo.

“Tumewapa maelekezo ya namna ya
kurasimisha biashara hii na wote wamekubali
kulipia gharama za usajili wa biashara zao,
pia bodi ya nyama imeanza kuwasajili katika
mfumo maalum il waweze kuwafuatilia kwa
ukaribu,” Kirenga, alieleza.

Kufutia kuibuka kwa hoja hiyo,
Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi
Macha, akalazimika kutoa siku 14 kwa

wafanyabiashara hao kuhakikisha

wanarasimisha biashara hiyo kwa kufanya
sajill na watakoshindwa watafungia kutoa
huduma hiyo.

"Haiwezekani turuhusu biashara holela ya
nyama Kahama, kitengo cha biasharana watu
wa afya piteni fanyeni ukaguzi ili kuwabaini
wafanyabiashara wanaoiibia serikali mapato
na wanaowalisha watu nyama ambazo
hajafanyiwa ukaguzi,” Macha, alieleza.

Zaidi ya maduka 61 yamefanywa
ukaguzi na bodi hiyo na kuanza kuyasajili
kwa mfumo maalum ili kuweza kuwafuatilia
kwa ukaribu zaidi na kutoa muda wa miezi
sita ya matazamio ill kuwabaini ambao
hawatazingatia sheria na taratibu za afya.

Ofisa Biashara

Tumewapa maelekezo ya namna

ya kurasimisha biashara hii na wote
wamekubali kulipia gharama za usajili
wa blashara zao, pia bodi ya nyama
Imeanza kuwasajili katika mfumo
maalum ili waweze kuwafuatilia kwa
ukaribu...
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mfumo wa kutibu

Waziri Jafo ametoa agizo

hilo jana jijini hapa alipofanya
ziara ya kiLazi katika machin-
jo hiyo kwa ajili ya kukagua
udhibiti wa majitaka na utun-

zajl wa mazingira kwa ujumla.

~ Alisema kuwa kila o

sima kiwe na mpango wa
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NA DOTTO KWILASA DODOMA.

AZIRI wa Nchi
Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muun-
gano na Mazin-
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Jafo aipa machinjio ya

“Nafahamu machinjio hii
ni miongoni mwa machinjo
kubwa na ina soko kubwa ka-
tika nchi za Mashariki ya Kati
wananunua nyama nami nime-
kuja hapa kujiridhisha kuhusu
suala zima la utiririshaji wa ma-
jitaka,” alisema na kuongeza;

Pamoja mna kazi nzuri
mnayofanya,nikiri wazi sijari-
dhishwa na hali ya usafi wa
mazingira hatuwezi kufanya
kazi kwenye mazingira ya-

) kizota ku;enga%
majitaka

n d{ ohatarisha  atvajanbuni
kuliangalia suala hili kwa
umakini zaidi” alisema

Aidha alitumia nafa-
51 JII\'I.l .I'«.!_'!'f"_:ﬂ_'-'r"«.u'. 1 M
nefa wa Baraza la lata s
Hitadhi na Usimamizi wa

Mazingira(NEMC) Kanda ya
Kati Flanklin Rwezimula ku-
fuatilia kazi va kuhakikisha
machinjio hiyo inatengeneza
mfumo wa kutibu majitaka
haraka.
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‘Wavuvi hatarini kupata magonjwa mlipuko

Na Grace Mwakalinga, <YELA

AVLVT na walanya-
hiashara wa samaki
kwenyve mwalo wa
Kafyolvo ulioko
Ziwa Nyasa katiks Halmashauri yva
Wilnva va Kyela mkoani Mbeya,
wako hatarinl kukumbwa na ma
sonjwa va mlipuko kutokana na
kit okarws ma viyoo

Kutokana na hali hivo, wananchi
hao wanaladmika kujisaidia v
chakani hali ambayo inasababisha
vinyesi kusormbwa ra mal va mvua
na kichanganvika kwenyve mito na

Zwa

Hayo valibainika jux baada ya
Mwenvekitl wa Halmashaurd ya
Wikiva va Kyela, Katule Kingam-
kono,  Mkurugenzl Mrendaji wa

am wa afya na wakusanyvaji wa
mapato, kutembelea  mwalo wa
Kafyofyo kuangalia  hali halisi va

enen hilo
Baada va kujiridhisha kwamba

hakuna vyoo na walkazi wa eneo
hilo wakiwamo wavovi na wafan-
vahiashara kujisaidia  vichakani
alitoa maelekezo kujenga vyoo vya
mudda walait wakisubiri msimu wa
mvua kumalizika na ushauri wa
kitaalam kujenga vyoo bora vya
kudumu.

nanchi  wanalazimika kujisaidia
vichakani kwenyve mito na ziwa

lia kwa jicho la pekee eneo hilo
ambalo ni chanzo cha mapato
kutokana na shughuli mbalimbali

zinapofanyika ikiwvamo uvuvi na
biashara,

Pia alisema wananchi wahir
masishwe kujenga vyoo bora vya
kudumu na ikiwezekina serikall
ljenge ili kukusanya fedha kwa wa-
takaokuwa wanavitumia.

Aliongeza kuwa mwalo kwa
Kafyofyo nl eneo ambalo wavuvi
hawajajenga makazi ya kudumu
kutokana na kazi yao kuwa va ku-
hamahama.

Simon josephat, mkazi wa Kijiji _
cha Kajunjumele. ambaye ni mchye  sisha kujenga angalau vyoo vva
wzl wa samaki na msanii wa kizazi  muda, wameanza Kingamkono  aliserma  leo
kipya, aliserma  hali ya mwalo wa Allsema mwalo wa  Kafyofyo nl - atapokea ripot kutoka kwenye
Kafyofyo si nzuri kitokana na ku-  eneo ambalo linakusanya watu wa  kamati ya fedha na mipango  ili
tokuwa hakuna vyoo, hivyo  aina mbalimball  hivyo kukoseka-  kubaini utekelezaji wa wenzi wa
kusababisha watu kujisaidia vicha-  na kwa huduma ya vyoo kunaha-  vyoo vya muoda kwenye mwalo wa
kani. tarisha afya za wananchi, Kafyofyo na namna  ya kuondoa

Amon altiomba sertkall kullanga-  tatizo la ukosefs wa vyoo.

Halimashauri, timu va witaal- “Hall ya Kafvofyo si nzurl wa- \imne ha cubian
e e —
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Fish farming proves

beneficial for more
than 11,000 people
- in various regions

By Guerdion  Corrwspondent,
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He added thar by working
vogether with Tanzania Fislhenies
Hesearch Institute (TAFIRE, SUA

and LUTEA, the Kinglolwira Centre
has done varioa researches on

fish farming.
The vconstruction of the

centre wis done in four phases
beginning 19791980 by digsing 12
potids of 200 s metres ench for
fish farming.

However, the Phase 4 was
completed In 20015 and 2017
by revamping of the hatching
room and installation of jars for
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